Cách xác định công thức hóa học của hợp chất khi biết thành phần các nguyên tố.
Các bước tiến hành
-Tìm khối lượng của mỗi nguyên tố có trong một mol hợp chất
-Tìm số mol nguyên tử của mỗi nguyên tố có trong một mol hợp chất(số mol là số nguyên tử cho mỗi nguyên tố)
- Viết công thức hóa học của hợp chất.
Hãy tìm công thức hóa học của khí A. Biết rằng
-Khí A nặng hơn khí H2 là 17 lần
-Thành phần theo khối lượng của khí A là: 5,88% H; 94,12%S.
Giải
-Ta có:MA = 17 x 2 = 34(g)
+mH = 34 x 5,88 / 100 = 2
+mS = 34 x 94,12 / 100 = 32
nH= 2/1 = 2
nS = 32/32 = 1
Công thức H2S
Các em làm BT SGK/71 và làm them BT sau:
Xác định công thức hóa hợp của các hợp chất sau:
- Hợp chất tạo thành bởi magie và oxi có phân tử khối là 40, trong đó % về khối lượng của chúng lần lượt là 60% và 40%.
- Hợp chất tạo thành bởi lưu huỳnh và oxi có phân tử khối là 64, trong đó % về khối lượng của oxi là 50%.
- Hợp chất của đồng, lưu huỳnh và oxi có phân tử khối là 160, có phần trăm của đồng và lưu huỳnh lần lượt là 40% và 20%.
- Hợp chất tạo thành bởi sắt và oxi có khối lượng phân tử là 160, trong đó % về khối lượng của oxi là 70%.
- Hợp chất của đồng và oxi có khối lượng phân tử là 114, phần trăm về khối lượng của đồng là 88,89%.
- Hợp chất của canxi và cacbon có phân tử khối là 64, phần trăm về khối lượng của cacbon là 37,5%.