|
Câu 1 (1đ): Nêu ý nghĩa của công thức hóa học sau: Fe(OH)3
Do nguyên tố: sắt, oxi, lưu huỳnh tạo nên
Có 1 nguyên tử sắt, 3 nguyên tử oxi, 3 nguyên tử hidro trong phân tử
M Fe(OH)3 = 107 (g/mol)
|
0,25đ
0,25đ
0,5đ
|
|
Câu 4 (2đ): Tính thể tích ở điều kiện tiêu chuẩn của các lượng khí sau:
a/ VCO2=n.22,4=0,2.22,4=4,48 l
b/ nCl2=m:m=7,1:71=0,1mol
VCl2=n.22,4=0,1.22,4=2,24 l
c/ nO2=A:N=6.1023:6.1023=1mol
VO2=n.22,4=1.22,4=22,4 l
d/ Vhh=n.22,4=(0,5+0,1).22,4=13,44 l
|
0,5đ
0,5 đ
0,5 đ
0,5đ
|
|
Câu 7 (1đ): Cho biết ở đktc, nếu lấy khí CO2 và khí Clo với thể tích khí bằng nhau thì khối lượng và số phân tử của hai khí này có bằng nhau không? Giải thích?
Cùng thể tích à cùng số mol à cùng số phân tử, nhưng khối lượng khác nhau vì M của mỗi khí khác nhau.
|
1đ
|