Đáp án Huỳnh Khương Ninh
Câu 1 : ( 3 điểm ) :
+ Zn + H2SO4 à ZnSO4 + H2 ( 0,5 điểm )
+ mZn + mH2SO4 = mZnSO4 + mH2 ( 0,25 điểm )
+ mH2 = mZn + mH2SO4 - mZnSO4 = 7,5g ( 0,25 điểm)
+ dH2/KK = MH2:MKK = 2:29 = 0,069 ( 0,5 điểm)
+ % Zn = (65.100):161= 40,4% và %S = (32.100):161= 19,9 % ; %O=(16.1.100):161= 39,7%( 1,5 điểm )
Câu 2 : ( 3,5 điểm )
+ Lập phương trình hóa học đúng mỗi cái 0,5 điểm
+ Cho biết tỷ lệ hệ số của các phương trình đúng 0,5 điểm
+ Sai tỷ lệ trừ 0,125 mỗi cái ( trừ không quá 0,5 điểm )
a. 4K + O2 à 2K2O
b. Mg + 2HCl à MgCl2 + H2
c. 2KNO3 à 2 KNO2 + O2
d. Al2O3 + 3H2 à 2 Al + 3 H2O
e. 2 C8H14 + 23 O2 à 16 CO2 + 14 H2O
f. 2 SO2 + O2 à 2SO3
Câu 3 : ( 1 điểm ) Nêu đúng mỗi hiện tượng 0,25 điểm
|
Hiện tượng
|
Vật lý
|
Hóa học
|
|
Cồn để trong lọ không đậy kín lâu ngày bị bay hơi.
|
X
|
|
|
“ Ma trơi” là ánh sáng xanh vào ban đêm do photphin PH3 cháy trong không khí tạo ra.
|
|
X
|
|
Trứng để lâu ngày sẽ bị thối.
|
|
X
|
|
Do khí Oxi có thể tan một phần nhỏ trong nước nên các sinh vật dưới nước có thể sống được.
|
X
|
|
Câu 4 : ( 2,5 điểm )
1/
a/ nCaCO3 = m/M = 10:100= 0,1 mol
b/ nN2 = V / 22,4 = 5,6:22,4 = 0,25 mol (đktc)
c/ nZn = A:N = 3.1023:6.1023 = 0,5 mol
2/
+ nO2 = m:M = 19,2:32 = 0,6 mol
+ VO2 = n.22,4 = 0,6.22,4 = 13,44 lit
Đáp án Lương Thế Vinh
Câu 1 : ( 1 điểm ) :
+ Phân loại đúng mỗi chất được 0,25 điểm
Đơn chất: N2 và Cu
Hợp chất: NaCl, CuSO4
Câu 2 : ( 1 điểm ) mỗi chất 0,5đ
+ Lập đúng QTHT : 0,25đ
+ CTHH mỗi chất 0,5đ
MgCl2 và Al2(SO4)3
Câu 3 : ( 2,5 điểm )
+ Lập phương trình hóa học đúng mỗi phương trình 0,5 điểm
a. N2 + 3 H2 → 2NH3
b. Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2
c. 2KNO3 → 2KNO2 + O2
e. 2C4H6 + 11 O2 → 8CO2 + 6H2O
f. 2AlCl3 + 3Ba(OH)2 → 2Al(OH)3 + 3BaCl2
Câu 3 : ( 3 điểm )
+ 4P + 5O2 à 2P2O5 0,5 điểm
+ Cân bằng 0,5 điểm
+ mP + mO2 = mP2O5 0,5 điểm
+ mO2 = mP2O5 – mP = 10 g (0,5 điểm)
+ Tính %P = (2.31.100):142 = 43,67 % (0, 5 điểm)
% O = 100 – 43,67 = 56,33 % (0, 5 điểm)
Câu 4 : ( 1,5 điểm )
MNa2O = 62g
+ mK2O = n . M = 0,2.62 = 12,4 g 0,5 điểm
+ nN2 = V:22,4 = 1,344:22,4 = 0,06 mol 0,5 điểm
MN2 = 28g
+ mN2 = n.M = 0,06.28 = 1,68 g 0,5 điểm
Câu 5 : ( 1 điểm )
Vì khí hiđro nhẹ hơn không khí 0,75 điểm
d H2/kk = MH2:MKK = 2:29 = 0,07 0,25 điểm
Đáp án Minh Đức
Câu 1 : mổi hiện tượng phân biệt đúng (0.5đ)
|
Hiện tượng
|
Vật lí
|
Hóa học
|
- Cho sắt cháy trong oxi sinh ra oxit sắt từ
|
|
X
|
- Uốn cong thanh sắt khi nung nóng
|
X
|
|
- Khi nung đá vôi, đá vôi chuyển thành vôi sống và khí cacbonic
|
|
X
|
- Cho magie tác dụng với axit clohidric, sản phẩm tạo thành là magie clorua và khí hidro .
|
|
X
|
Câu 2:
Lập CTHH đúng: Fe(OH)3 (0,5đ)
Tìm : MFe(OH)3=107 g (0,25đ)
%Fe= (56.100):107 = 52,33 (0,25đ)
Câu 3: Lập PTHH đúng mổi câu được (0,5đ)
- Mg + 2HCl ---> MgCl2 + H2
- 4P + 5O2 ---> 2P2O
- 2KMnO4 ---> K2MnO4 + MnO2 + O2
- Na2O + H2O ---> 2NaOH
- Fe2O3 + 3H2 ---> 2Fe + 3H2O
- C2H4 + 3O2 ---> 2CO2 + 2H2O
Câu 4:
Lập PTHH:
2KClO3 à 2KCl + 3O2 (0,75đ)
Tìm nO2= V:22,4 = 3,36:22,4 = 0,15 mol (đktc) (0,5đ)
- ðmO2= n.M = 0,15.32 = 4,8 g (0,5đ)
- ð
- ðmKClO3 = mKCl + mO2 (0,5đ)
= 7,45 + 4,8
= 12,25 g (0,25đ)
Câu 5: (1đ)
-Gọi CTTQ của A: NxHy
-Tìm MA= d.MH2 = 2.8,5= 17 g
-Tìm x ,y :
-x= (82,35.17):(14.100) = 1
-y= (17,65.17):(1.100) = 3
- ðCTHH của A: NH3
Câu 6:
-Chỉ ra được hiên tượng mưa axit (0,25đ)
-Nêu được 1,2 tác hại và biện pháp (0,25đ)
ĐÁP ÁN Nguyễn Du

Câu 1: (3 điểm)
- Al2O3 + 6HCl ® 2AlCl3 + 3H2O
- 2Fe(OH)3 + 3H2SO4 ® Fe2(SO4)3 + 6H2O
- Fe3O4 + 4CO ® 3Fe + 4CO2
- 2C2H2 + 5O2 ® 4CO2 + 2H2O
- 4Fe(OH)2 + O2 ® 2Fe2O3 + 4H2O
- 3Cl2 + 2NH3 ® N2 + 6HCl
Câu 2: (2.0 điểm)
- Al2(SO4)3
- 3 ý: - Chất do nguyên tố: Al, S, O tạo nên
- 1 phân tử chất có: 2Al, 3S và 12O
- PTK = 342 đvC
- = 342g
Trong 342g Al2(SO4)3 có 54g Al, 96g S và 192g O
% Al = 54*100% / 342 = 15,79%
% S = 96*100% / 342 = 28,07%
% O = 100% - (15,79% + 28,07%) = 56,14%
Câu 3: (1.0 điểm) Tính tỉ khối của các khí so với không khí
- Đặt đứng bình: O2, CO2, vì d>1.
- Đặt ngược bình: CH4. vì d<1
Câu 4: (2.5 điểm)
a) Zn + 2HCl ® ZnCl2 + H2
b) mZn + mHCl =
+ 
Khối lượng một nguyên tử kẽm: 65*0,16605*10-23 = 10,83*10-23 gam
Khối lượng của 9*1023 nguyên tử kẽm: 9*1023* 10,83*10-23= 97,5 gam
Số mol của 2,24 lít H2 ở đktc là: n = V/22,4 = 33,6 / 22.4 = 1,5 mol
Khối lượng cùa 0,1 mol khí H2 là: m = n.M = 1,5 *2 = 3 g
Vậy:
= mZn + mHCl - 
= 97,14 + 109,5 - 3 = 203,64 g
Câu 5: (1.5 điểm)
a) CuSO4 + 2KOH ® K2SO4 + Cu(OH)2
b) 2Al(OH)3 ® Al2O3 + 3 H2O
c) 2Al + 3FeSO4 ® Al2(SO4)3 + 3Fe