

Câu 3 (1,5đ) : 3 chất lỏng không màu : CH3COOH, C2H5OH, C6H6
- Dùng quỳ tím thử 3 chất lỏng : 0,25đ
+ Chất làm quỳ tím hóa đỏ là axit axetic. 0,25đ
+ 2 chất còn lại không hiện tượng là C2H5OH, C6H6
- Dùng Na thử hai chất lỏng còn lại : 0,25đ
+ Chất lỏng làm Na tan, có bọt khí không màu bay lên : C2H5OH 0,25đ
2C2H5OH + 2Na " 2C2H5ONa + H2# 0,5đ
+ Chất còn lại là C6H6
Câu 4 (1đ)
HT: brom lỏng bị mất màu nâu đỏ và khí thoát ra. 0,5đ
PTHH: C6H6 + Br2 C6H5Br + HBr 0,5đ
Câu 5 (1điểm) Vrượu nguyên chất (45 )0 = V rhh x Đr / 100 = 900.45 / 100 = 405 ( ml). 0,5 đ
Vrượu hỗn hợp (30 )0 = V rnc x100 / Đr = 405 . 100 / 25 = 1620 (ml). 0,5 đ
Sai kết quả -0,25đ / mỗi phép tính.
Câu 6 (3điểm)
a./ 2 CH3COOH + ZnCO3 (CH3COO)2Zn + CO2
+ H2O (0,5 điểm)
2 1 1 1 1 (mol)
0,6 0,3 0,3 0,3 0,3 (mol)
n ZnCO3 = 37,5 : 125 = 0,3 mol (0,5 điểm)
VCO2 = 0,3.22,4 = 6,72 (lít) (0,25 điểm)
b./ m(CH3COO)2Zn = 0,3*183 = 54,9 (g) (0,25 điểm)
c/ CH3COOH + NaOH → CH3COONa + H2O (0,5 điểm)
1 1 1 1 (mol)
0,1 0,1 0,1 0,1 (mol)
nNaOH = 0,1 mol (0,25 điểm)
n CH3COOH bđ = 0,6 + 0,1 = 0,7 mol (0,25 điểm)
CM CH3COOH = n/V = 0,7/0,5 = 1,4 M (0,5 điểm)
Phải điền số mol lên PTHH để tính toán, nếu không phần sau không chấm điểm.
Nếu không có lời giải thì các kí hiệu phải chính xác.
Câu 7 (0,5 điểm) CaC2 + 2H2O → Ca(OH)2 + C2H2↑ 0,25đ
2C2H2 + 5O2 → 4CO2↑ + 2H2O 0,25đ
Nguyễn Du
Câu 1:
(RCOO)3C3H5 + 3H2O à(A,to) 3RCOOH + C3H5(OH)3
C6H12O6 + Ag2O à(NH3) C6H12O7 + 2Ag
C2H6O + 3O2 à( to) 2CO2 + 3H2O
CH3COONa + NaOH à(CaO, to) CH4 + Na2CO3
6CH3COOH + Fe2O3 à 2(CH3COO)3Fe + 3H2O
CH3COOH + C2H5OH à(H2SO4đ, to) CH3COOC2H5 + H2O

Câu 3:
Trích 4 mẫu thử.
Cho quì tím vào 4 mẫu:
2C2H5OH + 2Na " 2C2H5ONa + H2#
Câu 4:
CH3COOH + NaHCO3 à CH3COONa + H2O + CO2
1 1 1 1 1 mol
0,5 0,5 0,5 0,5 mol
nNaHCO3 = m:M = 42:84 = 0,5 mol
mCH3COOH = n.M = 0,5.60 = 30 gam
C%CH3COOH = (mct.100):mdd = (30.100):1000 = 3%
mCH3COONa = n.M = 0,5.82 = 41 gam
mCO2 = n.M = 0,5.44 = 22 gam
mdd sau = mddCH3COOH + mNaHCO3 – mCO2 = 1000 + 42 – 22 = 1020 gam
C%CH3COONa = (mct:100):mdd = (41.100):1020 = 4,02%
Câu 5:
Gọi Vhh(40) = x ml
x.40 = (x+200).10
à x = 66,67 ml
Huỳnh Khương Ninh
Câu 1:
C6H12O6 à(men rượu) 2C2H5OH + 2CO2
2CH3COOH + CaO à (CH3COO)2Ca + H2O
C2H2 + 2Br2 à C2H2Br4
nCH2 = CH2 à(to,xt,p) ( - CH2 – CH2 - )n
C2H6O + 3O2 à(to) 2CO2 + 3H2O
Câu 2:
CH3COOH + C2H5OH à(H2SO4đ, to) CH3COOC2H5 + H2O
Câu 3:
a/
|
|
C2H5OH
|
CH3COOH
|
C6H12O6
|
|
Quì tím
|
Không hiện tượng
|
Quì hóa đỏ
|
Không hiện tượng
|
|
Ag2O
|
Không hiện tượng
|
X
|
Kết tủa Ag
|
C6H12O6 + Ag2O à(NH3) C6H12O7 + 2Ag
b/ Etylen làm mất màu da cam của dd brom
C2H4 + Br2 à C2H4Br2
Câu 4:
Vdd(60).Đr(60) = Vdd(20).Đr(20)
250.60 = Vdd(20).20
à Vdd(20) = 750 ml
- è VH2O = 750 – 250 = 500 ml
Câu 5:
+ Pt : K2CO3 + 2 CH3COOH à 2CH3COOK + CO2 + H2O ( 0,5 điểm )
1 2 2 1 mol
0,05 0,1 0,1 0,05 mol
+ Khí A: CO2 - DD B: CH3COOK ( 0,25 điểm )
nCH3COOH = CM.Vdd = 0,5.0,2 = 0,1 mol
VCO2 (đktc) = n.22,4 = 0,05.22,4 = 1,12 lit
CMK2CO3 = n:Vdd = 0,05:0,1 = 0,5M
c/ Pt : Ca(OH)2 + 2CH3COOH à (CH3COO)2Ca + 2 H2O ( 0,5 điểm )
1 2 1 mol
0,05 0,1 0,05 mol
VddCa(OH)2 = n:CM = 0,05:0,5 = 0,1 lit

Câu 2: Viết đúng mỗi PTHH: 0,5 đ. Thiếu điều kiện, thiếu cân bằng trừ 0,25 đ cho mỗi PTHH.
CaC2 + 2H2O à C2H2 + Ca(OH)2
C2H2 + H2 à(to,Pd) C2H4
C2H4 + H2O à(to, Acid) C2H5OH
C2H5OH + O2 à(men giấm) CH3COOH + H2O
CH3COOH + NaOH à CH3COONa + H2O
Câu 3:
- (0,75 đ). Nêu hiện tượng: Na tan dần, có khí hidro bay ra (0,25 đ). Viết 2 PTHH (0,5đ)
2Na + 2C2H5OH à 2C2H5OH + H2
2Na + 2H2O à 2NaOH + H2
- (0,75 đ). Không xảy ra phản ứng (0,25 đ). Nêu 2 trong 3 điều kiện: Brom nguyên chất, xúc tác bột sắt, đun nóng. (0,5 đ)
- (0,5 đ). Bột CuO màu đen tan dần, dung dịch sau phản ứng có màu xanh. (0,25 đ), PTHH (0,25 đ): 2CH3COOH + CuO à (CH3COO)2Cu + H2O
Câu 4: nhận biết đúng mỗi chất (0,5 đ)
|
|
C2H5OH
|
CH3COOH
|
C6H12O6
|
|
Quì tím
|
Tím
|
Đỏ
|
Tím
|
|
Ag2O
|
Không hiện tượng
|
X
|
Xuất hiện kết tủa Ag
|
C6H12O6 + Ag2O à(NH3) C6H12O7 + 2Ag
Câu 5: 1) (1đ)
Vr = (Đr.Vhh):100 = (800.45):100 = 360 ml
Vr(45o) = 360 ml
Vhh (36o) = (Vr.100):Đr = (360.100):36 = 1000ml
VH2O = 1000-800 = 200ml
- (2đ)
nH2 = V:22,4 = 13,44:22,4 = 0,6 mol (0,25đ)
C2H5OH + O2 à CH3COOH + H2O
1,2 1,2 mol (0, 5đ)
Mg + 2CH3COOH à (CH3COO)2Mg + H2
0,6 1,2 0,6 0,6 mol (0,25đ)
CM (axit) = n:Vdd = 1,2:0,8 = 1,5 M (0,25đ)
m rượu = n.M = 1,2.46 = 55,2 g (0,25đ)
m Mg = n.M = 0,6.24 = 14,4 g (0,25đ)